-‘๑’-10a9-‘๑’-
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

-‘๑’-10a9-‘๑’-

Trang ChínhTrang Chính  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Top_left <b>-» huylord «-</b>
Top 12 - Bài gửì sau cùng
phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Top_end phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Collapse_tcat phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Top_right
Bài gửiNgười gửiThời gian
payday no faxloan ▼ Sun Jul 31, 2011 3:26 am
unlock iphone 4 3c ▼ Sun Jul 31, 2011 1:37 am
dsdsddsdsdsdsd ▼ Fri Jan 30, 2009 12:38 pm
anh' than`g ban tui o ben secz ▼ Sat Jan 10, 2009 9:28 pm
Mot cuc nhuc cua 10A9 ▼ Thu Jan 08, 2009 7:52 pm
Huy con ong Chien sau chien thang cua doi tuyen VietNam ▼ Thu Jan 08, 2009 7:24 pm
Girl 10A9 tu suong ne` ▼ Thu Jan 08, 2009 7:21 pm
zo xem anh sang xinh nha! ▼ Tue Dec 16, 2008 4:57 pm
+)0^' c4c' b4n., da^y la` ai ▼ Tue Dec 16, 2008 4:55 pm
[Chụp lén] Làm tình trên xe hơi. {ca^m nguoi` lon tre^n 18 tuoi? }hihi:p:D ▼ Sun Dec 07, 2008 9:14 am
coi di.hay lem ▼ Sun Dec 07, 2008 8:37 am
Các víp 10a9 hhaahaa ▼ Sat Dec 06, 2008 9:11 pm
phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Blc phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Clear phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Brc

Gửi bài mới Trả lời chủ đề này
phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Top_left <b>-» T][-][ong «-</b>
phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP''
phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Top_end phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Collapse_tcat
phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' EmptyThu Oct 16, 2008 12:50 pm

phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Bgavatar_01 phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Bgavatar_02 phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Bgavatar_03
phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Bgavatar_04 manh_N01 phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Bgavatar_06
phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Bgavatar_07 phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Bgavatar_08 phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Bgavatar_09

manh_N01
Thượng uý
Status:
Thượng uý
Nam
Bài gửiTiêu đề: phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP''
Trong xã hội ngày nay , một xã hội tiến triển đến mức vượt bậc , với Ô tô là những Audi , Limo …. Xe máy là Nouvo , Jupiter , Vespa , SH … thì vẫn còn tộn tại một loại xe khá bổ biến : Xe đạp . Trong ca khúc cùng tên này chúng ta được đưa đến với một thế giới vô cùng thơ mộng của 1 thế hệ không phải cùng thế hệ với những chiếc X-Game đang ngày ngày gầm rú với loa , sặc sỡ với lông gà lông chuột ngoài đường ….

Dường như nắng đã làm má em thêm hồng
Làn mây bay đã yêu tóc em
Trộm nhìn anh khẽ cười khiến em thẹn thùng
Áo trắng em bay giờ tan trường

Mở đầu ca khúc là phần giới thiệu về hoàn cảnh đầu tiên : Cô gái trong nắng sân trường . Khổ thân ko đeo rọ mõm - ấy nhầm , gọi là khẩu trang cho nó lịch bịch - vào thì má em có hồng mấy tối cũng sưng mụn . Không xem ti vi nó báo về nguy hiểm cửa những tia tử ngoại , UvA , UvB trong nắng à ? Và “làn mây bay đã yêu tóc em” – ý em nó là so sánh tóc em với mây đây . Mây thì nó bềnh bồng chứ bây giờ 10 cô thì 9 cô đi gội – hấp – là – ép tóc thẳng tưng ra rồi . Em này chắc là đứa còn lại , tội nghiệp chắc nà hem có xiền đi nên …. Đành để vậy đây . Trông thì thế thôi nhưng liếc lắm ngắm zai cũng tởm phết , ko thấy em nó “trộm nhìn anh” à ? Tan trường ko về ngay còn dám lượn lờ “ve chai” … một bản chất khó thay đổi của con gái ….

Đạp xe nơi sân trường tóc em buông dài
Lặng thinh anh ngóng trông đã lâu
Người ngẩn ngơ đứng nhìn đánh rơi nụ cười
Rồi em xao xuyến, chợt nghe vu vơ

Em nhớ hồi em đi học là bác bảo vệ cấm tiệt đạp xe trong sân trường . Có đạp thì chỉ lúc ra về và đi cổng sau thôi . Chắc bây giờ các cháu máu quá nên các bác cũng đành để cho chúng nó đạp vậy . Nhưng đạp xe trong sân trường mà “tóc buông dài” thì cũng hơi nguy hiểm – những nguy cơ sâu – lá – hoa rơi lên tóc là hơi bị nhiều . Điển hình là các trường hợp “Trên tóc em .. có gì này ? – Gì vậy anh ? – Con sâu róm – Á á á ối ối ối “ . Các bạn gái chú ý để bảo vệ tóc và tránh những trường hợp như thế nên kiếm cái mũ mà đội vào nhá ….
Thân con trai bao giờ cũng thiệt . Nhất là khi đang yêu . Ở đây chàng trai đã phải “lặng thinh” mà “ngóng trông” – chứ ko như mấy chị Mây Trắng ngày xưa , hát “Ngóng Trông” mà nhảy nhót đến tợn . Đã thế lại còn “lâu” nữa . Anh nào có ngồi quán nước trước cổng trường cũng mất cỡ chục k chứ hem ít …. Rồi đến lúc thấy “ẻm” lại “ngẩn ngơ” đến nỗi “ đánh rơi nụ cười” . Chắc nhìn em có vấn đề gì đó “khác thường” quá nên cũng hơi bị chột . Thế nhưng nhìn bộ dạng “đầu gấu hóa cừu non” với tình huống lúc đó của anh , chắc em cũng ngớ người ra , để rồi “xao xuyến” và “nghe vu vơ “ . Nghe gì đấy nhỉ ? Thường học sinh chắc chỉ nhét headphone vào tai nên cũng khó biết là nghe gì . Vpop , Kpop , Jpop , Rock , Rap hay nhạc chế ? Chịu…. nghe tiếp xem nó nghe rì ….

Gần lại bên anh em nghe tim em âm áp
Là lần em nghe tim em vu vơ xuyến xao
Đợi anh góc phố quen mình em
Chỉ mình em và nỗi nhớ mong dù có nhau
Đạp xe trên phố tan trường

Chắc chắn thời điểm lúc này là mùa đông . Mùa hè nực thấy mồ ấm áp rì ? Thế mà gần bên anh em nó lại nghe “vu vơ xuyến xao” . Quả này là “làm hàng thành công “ … Tán đổ em nóa rồi chăng ? Chắc thế . Hoặc nhìn cái nhẫn mấy chỉ + quả dây chuyền to tổ bố trên ngực anh , cái kính Gucci chính hiệu , bố em cũng xuyến xao chứ nói rì em ? Anh cũng rất là cẩn thận , hẹn em ở “góc phố quen” cho nó khỏi *****ng hàng , cũng hem có sợ bị “leo cây” hoặc nhầm nhọt trồng trọt gì về nơi hẹn . Trông ngu ngu thế mà khôn phết nhể ?
Có một sự đau đớn mà cánh con zai nhà ta phải hứng chịu . Đó là dù anh có 125 hay chỉ 110 , dù là SH hay chỉ con Wave quèn , dù có phóng với xờ pít 120km/h để mấy bác CAGT vừa đuổi vừa to mồm kêu “đứng lại” nhưng bây giờ đi cạnh em cũng chỉ là vận tốc 20 đến 30km/h . Một sự đau đớn to lớn cho dân hi-speed thời đại . Biết làm sao được , iêu vào nó thế ….. có thể nói phương châm “hy sinh cho tình yêu” được thực thi … triệt để , mặc dù thân em thấy là em xót xăng hơn là cái tốc độ của em hơn các bác …. Có khi khi đón em thì vác tạm cái xe đạp để đi sóng đôi cạnh em cho nó …. Đỡ nhục , đõ hao và đỡ …. Mang tiếng vậy….

Thấp thoáng thấy bóng em ngoan hiền
Tim anh lặng giữa phố đông người
Ngập ngừng trên môi không nói ra
Ngày nào nụ cười em bé thơ
Bên em bạn bè cùng tới lớp
Giờ chờ em đã lớn xinh

Một lần bên em hỡi
Nắng gió sân trường vui đùa
Ngồi tựa vai nhau anh đưa em qua bao con phố
Và anh nói thật dịu dàng rằng đã yêu rất lâu rồi
Nụ cười em cho anh ngàn mơ ước
Từng chiều nguyện mong ngóng
Vẫn đó nơi hàng cây già
Đợi nhau vu vơ anh mang tên em trong giấc mơ
Rồi mùa thi chợt đến
Bồi hồi nhìn phượng rơi
Để chờ một chút mưa cho đôi mình
Được đứng bên nhau thật lâu

Một sự bất ngờ đến không tưởng . “Bóng em ngoan hiền” - ối giời ơi đâu mất rồi những cảnh em túm tóc bạt tai con bạn vì “nợ bà 5k mà hem trả hử mầy ?” , đâu rồi cảnh em gác chân lên 3 cái ghế ngoài quán “hàng đã đặt , cấm lấn chiếm” . Cái này mới gọi là “Sói già đội lốt cừu non” đích thực . Nhìn em như thế mà anh …. choáng váng chới với . May cho ông này không bị bệnh tim chứ không ông “lặng tim” cỡ 30 giây là die bố ông rồi . Tuy thế sự bất ngờ quá lớn đến nỗi thèng bé “ngập ngừng trên môi không nói ra” . Nói gì bây giờ , chỉ có thể hú lên và chạy thôi chứ biết nói gì ?
Nhớ lại ngày xưa , cái hồi xưa ơi là xưa ấy , em còn “bé thơ” – mặc dù hồi đấy cũng rất nà máu , dám chôm tiền mẹ mua kẹo mút và đánh bạn giựt tiền với mục đích tương tự ,em còn bé thế mà bây giờ lớn lên , nhìn xinh và “ngon hàng” ra phết . Chuyện , nước nôi đầy đủ vào phát là thành “của báu” ngay í mờ….

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Blc phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Clear phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Brc

phan tich phan dau cua bai hat''XE DAP'' Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
-Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm A/a trên phải khung viết bài